Chủ đề:

Kỷ niệm 130 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh

NSƯT Trần Ly Ly tiết lộ về tác phẩm múa tâm đắc nhất trong sự nghiệp

NSƯT Trần Ly Ly tiết lộ về tác phẩm múa tâm đắc nhất trong sự nghiệp

Tác phẩm múa "Dũng sĩ rừng Sác" của NSƯT Trần Ly Ly là một trong những tác phẩm được vinh danh ở vị trí cao nhất tại giải thưởng Sáng tác, quảng bá tác phẩm văn học, nghệ thuật, báo chí về chủ đề "Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh giai đoạn 2018-2020".

Phụ nữ Đồng Tháp học Bác từ những việc làm thiết thực để đồng lòng phòng, chống dịch Covid-19

Phụ nữ Đồng Tháp học Bác từ những việc làm thiết thực để đồng lòng phòng, chống dịch Covid-19

Nhắc đến bà Trần Thị Kim Thia (68 tuổi, ngụ xã Hưng Thạnh, huyện Tháp Mười, Đồng Tháp), nhiều người nhớ hành động đẹp của người phụ nữ nhiều năm miệt mài dạy bơi cho trẻ trên địa bàn. Khi dịch Covid-19 xuất hiện, người ta lại thấy thêm một hình ảnh đáng trân quý khác của bà khi tham gia may khẩu trang vải, phát miễn phí cho người dân, học sinh. Bà là một trong những hội viên phụ nữ trong tỉnh đã có những việc làm thiết thực học và làm theo gương Bác.

Họa sĩ Nguyễn Thu Thủy tặng tranh Bác Hồ tại Bộ Tư lệnh Hải quân

Họa sĩ Nguyễn Thu Thủy tặng tranh Bác Hồ tại Bộ Tư lệnh Hải quân

Với tình cảm tôn kính lãnh tụ và tình yêu biển đảo, họa sĩ Nguyễn Thu Thủy mong muốn góp thêm “vũ khí nghệ thuật” trên mặt trận tinh thần và ý chí quyết tâm gìn giữ biển đảo quê hương.

Nước mắt rơi trong dòng người vào viếng Lăng Bác ngày 19/5

Nước mắt rơi trong dòng người vào viếng Lăng Bác ngày 19/5

Ngay từ rất sớm hôm nay (19/5), hàng trăm người từ khắp mọi miền đã có mặt tại điểm chờ trên phố Ngọc Hà (quận Ba Đình, Hà Nội) để đợi vào viếng Lăng Bác nhân kỷ niệm 130 Ngày sinh của Người (19/5/1890 - 19/5/2020).

Hồ Chủ tịch trong trái tim các nhà báo quốc tế

Hồ Chủ tịch trong trái tim các nhà báo quốc tế

Đã có hàng trăm tạp chí, hàng nghìn bài báo của các nhà nghiên cứu lịch sử, văn hóa, các phóng viên của các tờ báo lớn trên thế giới... viết về Chủ tịch Hồ Chí Minh. Mỗi dịp sinh nhật Bác, những người nước ngoài đã từng tiếp xúc với Chủ tịch Hồ Chí Minh vô cùng xúc động khi nhắc lại những cảm xúc ấm áp, ấn tượng đẹp về Người.

Sâu lắng cầu truyền hình "Hồ Chí Minh, Sáng ngời ý chí Việt Nam"

Sâu lắng cầu truyền hình "Hồ Chí Minh, Sáng ngời ý chí Việt Nam"

Cầu truyền hình “Hồ Chí Minh, Sáng ngời ý chí Việt Nam” là chương trình trọng điểm trong chuỗi các hoạt động kỷ niệm 130 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890-19/5/2020).

Nữ nghệ sĩ 3 lần được gặp Bác và hát về Người

Nữ nghệ sĩ 3 lần được gặp Bác và hát về Người

Khi các nghệ sỹ biểu diễn xong, tất cả được ngồi xung quanh và trò chuyện với Bác. Trong câu chuyện vui cùng anh chị em nghệ sỹ, Bác kể về thuở ấu thơ - nơi Người thường được nghe những câu hát phường vải, phường nón vào những đêm hội làng. Cũng vì thế mà Bác thêm yêu câu hò, điệu Ví quê nhà.

Bức ảnh lịch sử “Bác Hồ nói chuyện với đại biểu Đại hội phụ nữ”

Bức ảnh lịch sử “Bác Hồ nói chuyện với đại biểu Đại hội phụ nữ”

Những kỷ niệm về Đại hội phụ nữ toàn quốc lần thứ III từ 60 năm trước đối với tôi tưởng như mới từ hôm qua, vẫn còn tươi rói. Đại hội khai mạc đúng ngày Quốc tế phụ nữ 8/3/1961. Đại hội vui mừng đón Bác Hồ và các đồng chí Lê Duẩn, Trường Chinh đến dự. Tôi được phân công vào Phủ Chủ tịch chụp ảnh, đưa tin, viết bài về cuộc gặp gỡ giữa Bác Hồ với các đại biểu trong và ngoài nước.

Thăm “nơi Bác dừng chân”, ngắm cây khế hơn 100 tuổi Người trồng

Thăm “nơi Bác dừng chân”, ngắm cây khế hơn 100 tuổi Người trồng

Nói đến Bình Thuận, nhiều người biết di tích trường Dục Thanh (Phan Thiết), nơi Bác Hồ dừng chân dạy học. Nhưng ít ai biết, còn một nơi nữa, Bác cũng từng đến và kịp để lại tình cảm và tư tưởng của Người. Đó là chùa Phước An (xã Chí Công, huyện Tuy Phong).

Những chiếc tem thư nhỏ bé biết kể chuyện Bác Hồ

Những chiếc tem thư nhỏ bé biết kể chuyện Bác Hồ

Những chiếc tem thư tuy nhỏ bé nhưng lại ẩn chứa trong nó nhiều câu chuyện cảm động, trong đó có cả câu chuyện kể về Bác Hồ.

3 điều học Bác trong các cấp Hội ở Hà Giang

3 điều học Bác trong các cấp Hội ở Hà Giang

Nói đi đôi với làm, gương mẫu về đạo đức lối sống và phát hiện, biểu dương các điển hình trong việc thực hiện phong trào thi đua là 3 nội dung nổi bật trong việc thực hiện Chỉ thị 05 trong các cấp Hội phụ nữ ở Hà Giang.