Hỏi đáp

Nguyên tắc áp dụng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm

Xem trên mobile
Hỏi: Vợ chồng tôi thuộc diện hiếm muộn, nên có ý định thực hiện thụ tinh trong ống nghiệm hoặc nhờ mang thai hộ. Vậy nguyên tắc áp dụng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm được quy định thế nào? Lê Thị Thương (Thanh Hóa)
nen-thu-tinh-trong-ong-nghiem-o-tuoi-nao-thi-tot-nhat11467427372.jpg
Thụ tinh trong ống nghiệm giúp nhiều cặp vợ chồng hiếm muộn được làm cha mẹ. Ảnh minh họa

Trả lời: Về nguyên tắc, theo quy định tại Điều 3, Nghị định số 10/2015/NĐ-CP quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo, thì:

1. Cặp vợ chồng vô sinh và phụ nữ độc thân có quyền sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm theo chỉ định của bác sĩ chuyên khoa; cặp vợ chồng vô sinh có quyền nhờ mang thai hộ vì mục đích nhân đạo.

2. Vợ chồng nhờ mang thai hộ, người mang thai hộ, trẻ sinh ra nhờ mang thai hộ được bảo đảm an toàn về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình và được pháp luật tôn trọng, bảo vệ.

3. Việc thụ tinh trong ống nghiệm, cho và nhận noãn, cho và nhận tinh trùng, cho và nhận phôi, mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được thực hiện trên nguyên tắc tự nguyện.

4. Việc cho và nhận tinh trùng, cho và nhận phôi được thực hiện trên nguyên tắc vô danh giữa người cho và người nhận; tinh trùng, phôi của người cho phải được mã hóa để bảo đảm bí mật nhưng vẫn phải ghi rõ đặc điểm của người cho, đặc biệt là yếu tố chủng tộc.

5. Việc thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm phải tuân theo quy trình kỹ thuật; quy định tiêu chuẩn sức khỏe của người được thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm, mang thai và sinh con do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành.

Còn theo Điều 6, việc sử dụng phôi dư sau khi thụ tinh trong ống nghiệm như sau:

1. Cặp vợ chồng sau khi có con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm, nếu không có nhu cầu sử dụng số phôi còn dư thì có thể tặng lại cho cơ sở khám bệnh, chữa bệnh với sự đồng ý của cả vợ và chồng thông qua hợp đồng tặng, cho.

2. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chỉ được phép sử dụng phôi dư có hợp đồng tặng cho quy định tại khoản 1 Điều này để thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm.

3. Phôi của người cho theo quy định tại khoản 1 Điều này được sử dụng cho một người, nếu không sinh con thành công thì mới được sử dụng cho người khác. Trường hợp sinh con thành công thì phôi còn lại phải được hủy hoặc hiến tặng cho cơ sở khám bệnh, chữa bệnh làm nghiên cứu khoa học...

Luật gia Nguyễn Tuấn

Bạn đang đọc bài viết Nguyên tắc áp dụng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm tại chuyên mục Hỏi đáp của phunuvietnam.vn. Bạn có thể Cùng làm báo với chúng tôi bằng cách gửi tin, bài, ảnh, video hoặc ý kiến chia sẻ, phản hồi về

Email: pnvnonline@phunuvietnam.vn; Đường dây nóng: 094.170.7373;

Fanpage: https://www.facebook.com/baophunuvn/

Loading...
Ý kiến của bạn

* Xin vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Loading...

Tin cùng chuyên mục

Tha tù trước thời hạn có điều kiện

Tha tù trước thời hạn có điều kiện

Chồng tôi bị phạt tù 7 năm về tội Cố ý gây thương tích, hiện đã chấp hành án được hơn 3 năm. Trong thời gian chấp hành án, chồng tôi luôn chấp hành tốt các nội quy, quy chế và được xếp loại tốt nhiều lần. Xin Báo PNVN cho biết pháp luật quy định thế nào về đối tượng có được xét tha tù trước thời hạn?
Điều kiện, hồ sơ và mức hưởng BHXH một lần

Điều kiện, hồ sơ và mức hưởng BHXH một lần

Chồng tôi năm nay 52 tuổi, tham gia BHXH được 25 năm. Vừa qua, chồng tội đi khám và được các bác sĩ phát hiện mắc bệnh nan y. Vì vậy, tôi đang muốn làm thủ tục cho chồng tôi được hưởng chế độ BHXH một lần. Xin Báo PNVN cho biết, điều kiện, hồ sơ và mức hưởng BHXH một lần được quy định thế nào?
10 quyền lợi cơ bản người lao động cần biết

10 quyền lợi cơ bản người lao động cần biết

Không chỉ những người trẻ vừa bước chân vào thị trường lao động mà ngay cả những người đi làm đã lâu có khi cũng không nắm được những quyền lợi cơ bản nhất của mình. Lợi dụng điều này, nhiều chủ doanh nghiệp đã o ép, cố tình vi phạm, ảnh hưởng đến người lao động, nhất là có những điều khoản mang tính đặc thù cho nữ giới mà người lao động không hay biết.
Từ 8/11, người lao động được vay tối đa 100 triệu đồng

Từ 8/11, người lao động được vay tối đa 100 triệu đồng

Chính phủ ban hành Nghị định số 74/2019/NĐ-CP về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 61/2015/NĐ-CP quy định về chính sách hỗ trợ tạo việc làm và Quỹ quốc gia về việc làm theo hướng nâng mức vay ưu đãi từ Quỹ quốc gia về việc làm đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa, hợp tác xã, tổ hợp tác, hộ kinh doanh và người lao động.
Nữ hành khách đi xe Phương Trang bị tai nạn phải cưa 1 chân, trách nhiệm bồi thường thế nào?

Nữ hành khách đi xe Phương Trang bị tai nạn phải cưa 1 chân, trách nhiệm bồi thường thế nào?

Ngày 16/9/2019, Tòa án nhân dân Q.7 (TPHCM) đã mở phiên hòa giải để các đương sự tự thỏa thuận giải quyết về việc “Bồi thường thiệt hại về sức khỏe và tinh thần” trong vụ án dân sự do bà Lê Thị Thu Hà khởi kiện xe khách Phương Trang. Bà Hà yêu cầu công ty bồi thường thiệt hại trong quá trình vận chuyển với số tiền là 902.827.000 đồng.
Bị cây xanh đổ gây chấn thương, ai phải chịu trách nhiệm bồi thường?

Bị cây xanh đổ gây chấn thương, ai phải chịu trách nhiệm bồi thường?

"Vừa qua, trong lúc vợ tôi đi làm về thì bất ngờ bị một cây xanh bên đường đổ trúng người và xe, làm vợ tôi bị thương nặng, dù lúc đó trời không hề có mưa bão. Hiện vợ tôi vẫn đang phải điều trị ở bệnh viện vì chấn thương sọ não, gãy tay… Xin Báo PNVN cho biết, trách nhiệm để xảy ra sự việc trên thuộc về ai? Gia đình tôi có thể yêu cầu ai bồi thường thiệt hại?", Vũ Tiến Luận (Hà Nội).
Vợ chồng ly hôn có thể chia căn chung cư chưa xây xong?

Vợ chồng ly hôn có thể chia căn chung cư chưa xây xong?

Đầu năm 2018, theo tiêu chuẩn chồng tôi được đăng ký mua một căn hộ chung cư do cơ quan anh ấy xây. Vợ chồng tôi đã đóng số tiền để mua căn hộ này. Khi đăng ký chồng tôi đứng tên một mình. Hiện chung cư đang trong quá trình xây và chưa hoàn thành. Đến nay do mâu thuẫn gia đình, chúng tôi làm thủ tục ly hôn...
Chưa có hộ khẩu, chỉ đăng ký tạm trú, có được đăng ký kết hôn không?

Chưa có hộ khẩu, chỉ đăng ký tạm trú, có được đăng ký kết hôn không?

"Em và bạn trai đang làm việc tại Bình Dương, cả hai đều có hộ khẩu ở quê, ở Bình Dương chỉ đăng ký tạm trú. Chúng em sắp kết hôn, nhưng vì quê xa nên chưa thể về đăng ký kết hôn được. Đề nghị Báo PNVN cho biết, chúng em có thể đăng ký kết hôn ở nơi mình đăng ký tạm trú có được không?", Nguyễn Vũ Thùy Linh (Bình Dương).
Không đăng ký kết hôn, trách nhiệm cấp dưỡng cho con thế nào?

Không đăng ký kết hôn, trách nhiệm cấp dưỡng cho con thế nào?

Con gái tôi 19 tuổi đang mang thai tháng thứ 5 với bạn trai hơn 2 tuổi nhưng gia đình bạn trai cháu không đồng ý cho hai cháu lấy nhau. Hiện con gái tôi rất buồn, muốn bỏ cái thai nhưng tôi không đồng ý. Vậy xin hỏi, sau này khi con gái tôi sinh con thì ai có trách nhiệm cấp dưỡng cho cháu tôi?
Chồng lập 'quỹ đen' có vi phạm pháp luật?

Chồng lập 'quỹ đen' có vi phạm pháp luật?

Đến ngày nhận lương, chồng giấu vợ những khoản tiền thưởng để lập “quỹ đen”. Tôi chỉ lo sợ "quỹ đen" dùng vào những mục đích tiêu cực như: đi ăn nhậu vô lối, chơi cờ bạc hay đôi khi là có bồ nhí...